วันเสาร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ 2564
กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่
SHARE

กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่

โพสต์โดย 00 เมื่อ 20 กุมภาพันธ์ 2564 - 12:23

กองปราบปราม ออกมาเฉลยข้อสงสัย หากมีทะเบียนสมรส เเต่แอบไปจัดงานแต่งงาน กับคนอื่น ทำได้หรือไม่ ผิดกฎหมายจริงหรือ

กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่

เฟซบุ๊ก เพจ กองปราบปราม ออกมาโพสต์ภาพและข้อความผ่านเฟซบุ๊ก ตอบข้อสงสัย หลังคลิปแม่ผัวและลูกสะใภ้ร่วมกันถือใบทะเบียนสมรสบุกเข้าไปงานแต่งงานของลูกชายและสามี ที่กำลังแต่งงานกับผู้หญิงคนใหม่ กลายเป็นข่าวดังไปทั้งประเทศ

กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่

"มีทะเบียนสมรสอยู่แล้ว แต่ไปแต่งงานใหม่ ทำได้รึเปล่า??

การที่สามี หรือภริยาที่จดทะเบียนสมรสกันอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้แอบไปจัดงานแต่งงานกับหญิง หรือชายอื่น มีแขกมีเพื่อน มีญาติพี่น้องมาร่วมแสดงความยินดีด้วยนั้น พฤติการณ์เช่นนี้ทางกฎหมายถือว่า หญิง หรือชายคนนั้นได้ยกย่องชาย หรือหญิงอื่นอย่างสามี หรือภริยาของตนแล้ว

ในกรณีเช่นนี้ เรามาดูสิทธิตามกฎหมายของสามี หรือภริยาตามกฎหมาย ว่าจะสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้าง

1. สามารถฟ้องหย่า ”สามี หรือภริยา” ได้ (ป.พ.พ. 1516(1))

2. สามารถฟ้อง ”ชาย หรือหญิงอื่น” เพื่อเรียกค่าทดแทนได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

3. สามารถฟ้อง ”สามี หรือภริยา” เพื่อเรียกค่าทดแทนได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

4. สามารถฟ้องทั้ง ”สามี หรือภริยา" และ "ชาย หรือหญิงอื่น” เพื่อเรียกค่าทดแทนพร้อมกันก็ได้ (ป.พ.พ. มาตรา 1523)

5. ถ้าการหย่าทำให้ “สามี หรือภริยา” ยากจนลง เพราะไม่มีรายได้พอจากทรัพย์สินหรือจากการงานตามที่เคยทำอยู่ระหว่างสมรส อีกฝ่ายหนึ่งนั้นจะขอให้ฝ่ายที่ต้องรับผิดจ่ายค่าเลี้ยงชีพให้ได้ ค่าเลี้ยงชีพนี้ศาลอาจให้เพียงใดหรือไม่ให้ก็ได้ โดยคำนึงถึงความสามารถของผู้ให้และฐานะของผู้รับ (ป.พ.พ มาตรา 1526 และฎีกาที่ 8046/2556)

กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่

ดังนั้น การที่สามี หรือภริยา ที่จดทะเบียนสมรสกันถูกต้องตามกฎหมาย แอบไปจัดงานแต่งงาน กับชาย หรือหญิงอื่น นั้นไม่สามารถทำได้

นอกจากจะเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมายแล้ว ยังเป็นการหักหาญน้ำใจของอีกฝ่ายอีกด้วย

หากคู่สามี หรือภริยาใด มีความประสงค์ที่จะฟ้องร้องหย่าคู่ของตน สามารถเข้าปรึกษาได้ที่ "ศาลเยาวชน และครอบครัว" ในท้องที่ที่ท่านอาศัยอยู่

#ข้อกฏหมาย #การสมรส #กองปราบ"

กองปราบ เฉลย มีทะเบียนสมรส แต่งงานใหม่ ทำได้หรือไม่

ขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก กองปราบปราม


แสดงความคิดเห็นด้วย Facebook

บริการของเรา

Advertising

พื้นที่โฆษณาประชาสัมพันธ์ สินค้าและบริการ เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายที่หลากหลาย ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

Web Design

ออกแบบเว็บไซต์ ครบจบในที่เดียว ทั้ง FrontEnd และ BackEnd ด้วยทีมงานมืออาชีพ ประสบการณ์กว่า 15 ปี

Web Application

ไม่ว่าจะธุรกิจใดให้ระบบช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงาน จากรูปแบบเดิมๆ ให้อยู่ในรูปแบบ Online

VDO Creator

บริการออกแบบ และ จัดทำ Presentation ShowCase Review สินค้า TVC หรือ Viral Clip

ร่วมงานกับเรา | เงื่อนไขการใช้งานเว็บไซต์
ติดต่อลงโฆษณา: 0880-900-800, อีเมล์: ads@jarm.com
แนะนำติชม/ฝากข่าวประชาสัมพันธ์: info@jarm.com